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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

    

   

  

 

HOTUBA YA MKUU WA WILAYA YA UBUNGO KATIKA UFUNGUZI 

WA MAFUNZO YA KUKATA TIKETI KWA NJIA YA MTANDAO 

 

Tarehe: 7 Mei 2020 

Mahala: KITUO CHA KIMATAIFA CHA MABASI MBEZI LUIS  

 

 

Ndg. Katibu Mtendaji Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za 

Usafiri Ardhini, 

Mkuu wa Polisi Kituo cha Mabasi Mbezi Luis; 

Viongozi Mbalimbali, 

Washiriki wa mafunzo, 

Waandishi wa Habari Mabibi na Mabwana 

Habarini za Asubuhi. 

Awali ya yote natoa shukrani za kipekee kwa kunialika  katika 

shughuli hii muhimu ya Ufunguzi Mafunzo ya kukata tiketi kwa njia 

ya Mtandao.   

Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za  Usafiri Ardhini 
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Nawashukuru wadau wote kwa kukubali kuhudhuria mafunzo haya 

muhimu katika kusaidia Sekta ya Usafiri Nchini kwenda mbele. 

Ninatambua kila mmoja wetu ana majukumu mazito ya kiofisi au 

binafsi lakini kwa kutambua umuhimu wa mafunzo haya ameacha 

shughuli zake ili kwa pamoja tuweze kushirikiana. 

Ndugu wa Shiriki, 

Watanzania walio wengi wanatumia usafiri wa barabara katika 

shughuli zao za kila siku za kijamii na kiuchumi. Usafiri wa barabara 

hapa Tanzania na katika nchi nyingine zinazoendelea unakabiliwa 

na changamoto nyingi ikiwemo matumizi duni ya teknolojia 

kurahisisha huduma za usafiri. 

 

Ndugu Washiriki, 

Tafiti nyingi zinaonyesha kuwa, nchi nyingi zilizopiga maendeleo 

katika Uchumi, ni zile zinazotumia mifumo madhubuti ya 

kiteknologia na kuwa na kumbumbu sahihi kwa ajili ya mipango 

endelevu ya mataifa hayo. Nasi Tanzania haunabudi kuhamasishana 

na kuwa na Azma Moja ya kutumia teknolojia iliyopo hivi sasa ya 

ukataji tiketi kwa njia ya Mtandao.  

Nimeambiwa kuwa, Mfumo wa Tiketi Mtandao umetengenezwa kwa 

kuzingatia mahitaji mbalimbali ya kiwemo ya Abiria, Wamiliki wa 

Mabsi na Serikali: 
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i. Kurahisisha maisha ya abaria wetu katika ukataji wa tiketi 

na kufanya malipo bila kulanguliwa hususan vipindi vya 

sikukuu za mwisho wa mwaka 

ii. Kuzingatia na kurahisisha mahitaji ya abiria wasio na simu 

janja 

iii. Mfumo utatatua changamoto nyingi katika Sekta yetu ya 

Usaafiri wa Abiria 

Ndg Washiriki, 

Mfumo wa ukataji tiketi kwa njia ya Mtandao, unafaida kwa 

makundi mbalimbali, na kwa abiria faida hizo ni pamoja na  

Kwa abiria 

 Kuokoa muda na gharama za kwenda kukata tiketi kwenye 

vituo vya mabasi. 

 Kuepuka usumbufu wa kukata tiketi katika vituo vya mabasi. 

 Kuepuka adha ya upandishwaji wa nauli holela /ulanguzi 

 Kupata basi ambalo ni chaguo lake 

 Kuwa na uhakika wa kupata nafasi (siti) kwenye basi siku ya 

safari. 

 Atakuwa na kumbukumbu ya kudumu kuhusu safari yake 

Kwa wamiliki wa mabasi 

 Kupata fedha zao kiurahisi 

 Kuondokana uvujaji wa makusanyo 

 kuwa na kumbukumbu ya kudumu kwa abiria wote 

wanaosafiri. 

 Kupunguza gharama za uendeshaji. 
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 Kukopesheka kwa urahisi kutokana na taarifa za fedha kuwa 

bayana 

 Kuongeza ufanisi katika usimamizi wa biashara yake 

 Kuwa na taarifa ya idadi ya abiria kwenye mabasi yake muda 

wowote 

 

(c) Kwa serikali 

 Kupata takwimu sahihi na za kutosha zinazohusiana na sekta 

za usafirishaji. 

 Kuiwezesha serikali kutambua maeneo yenye kipaumbele cha 

Ujenzi wa Miundombinu na uwekezaji wa huduma za usafiri. 

 

Ndg Washiriki, 

Kama mnavyofahamu, Kituo Cha JPM cha hapa Mbezi Luis, ni kituo 

Cha Kimataifa na ni cha Kwanza kwa Ukubwa, na chenye uwezo wa 

kuhudumia mabasi yaendayo Nchi Mbalimba Katika Afrika 

Mashariki na Nchi wanachama wa SADC. Ili kituo hiki kiendelee 

kuwa cha Mfano, tunahimiza matumizi sahihi ya kieletroniki katika 

ukatishaji tiketi kwa abiria na Mizigo yao.  

Nitoe Wito kwa abiria Wote wanaotumia kituo hiki, Kama ilivyo kwa 

Biashara nyingine Tanzania, Ukinunua kitu dai risiti ya EFD, na kwa 

abiria, ukilipa nauli dai tiketi ya Kielektroniki au kata mwenyenye 

kielektroniki. 

Kwa Wamiliki wa Mabasi, tumieni teknologia zilizopo kutoa tiketi za 

kielektroniki.  
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Baada ya kusema hayo, natamka kuwa, Mafunzo yenu 

yamefunguliwa Rasmi. 

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo. 


